Tin mới

Doanh nghiệp có bắt buộc tăng lương hằng năm cho người lao động? Kế toán Đức Minh.
Tăng lương là điều người lao động nào cũng mong muốn. Nhưng doanh nghiệp có bắt buộc tăng lương hằng năm cho người lao...
Mức đóng thuế tiêu thụ đặc biệt là bao nhiêu? - KTĐM
Căn cứ Điều 5 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt 2008, căn cứ tính thuế tiêu thụ đặc biệt là giá tính thuế của hàng hóa, dịch...
Hướng dẫn ghi 10 nội dung bắt buộc có trong hợp đồng lao động – Kế toán Đức Minh.
Người lao động và doanh nghiệp được quyền thỏa thuận những nội dung trong hợp đồng lao động nhưng bắt buộc phải có 10...
Chính sách mới về bảo hiểm - tiền lương có hiệu lực tháng 10/2022 - KTĐM
Từ tháng 10/2022, nhiều quy định mới về tiền lương, chính sách bảo hiểm đối với công chức, viên chức, người lao động......
Khóa học Tin học văn phòng tại Hà Đông cho người bắt đầu
Bạn đang lo lắng vì chưa biết gì về máy tính có học được Tin học văn phòng hay không? Vậy thì hãy yên tâm, Kế toán Tin...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Những điều cần biết về hoá đơn đầu vào trên 20 triệu chưa thanh toán - Kế toán Đức Minh

03/11/2017 05:05

Đối với doanh nghiệp có hoá đơn GTGT đầu vào trên 20 triệu đồng chưa thanh toán thì kế toán xử lý ra sao? Bài viết sau đây, Kế toán Đức Minh sẽ chia sẻ tới bạn đọc quy định về vấn đề này.

Những điều cần biết về hoá đơn đầu vào trên 20 triệu chưa thanh toán - Kế toán Đức Minh

 

Đối với hoá đơn đầu vào trên 20 triệu đồng chưa thanh toán thì doanh nghiệp có ảnh hưởng như thế nào? Cụ thể như sau:

1.Thuế Giá trị gia tăng.

Căn cứ theo điều 15, khoản c, Thông tư số 219/2013/TT-BTC ban hàng ngày 31/12/2013 hướng dẫn thi hành Luật thuế GTGT có quy định cụ thể như sau

Đối với những hàng hoá, dịch vụ mua trả chậm, trả góp mà có giá trị hàng hoá, dịch vụ mua vào từ 20 triệu đồng ( hai mươi triệu đồng) trở lên thì cơ sở kinh doanh căn cứ vào hợp đồng mua bán hàng hoá, dịch vụ bằng văn bản, hoá đơn GTGT và các chứng từ qua ngân hàng của hàng hoá dịch vụ mua trả chậm, trả góp để khai thuế, khấu trừ thuế Giá trị gia tăng đầu vào. Đồng thời ghi rõ thời hạn thanh toán vào phần ghi chú treenbangr kê hoá đơn, chứng từ hàng hoá, dịch vụ mua vào.

Đối với trường hợp chưa có chứng từ thanh toán qua ngân hàng do chưa đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng hoặc trước ngày 31/12 hàng năm đối với trường hợp thời điểm thanh toán theo hợp đồng sớm hơn ngày 31/12 thì cơ sở kinh doanh vẫn được kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

2.Thuế Thu nhập doanh nghiệp
Căn cứ theo điều 4, Thông tư số 78/2014/TT-BTC sửa đổi điều 6 của Thông tư này ( đã được sửa đổi và bổ sung tại khoản 2, điều 6, Thống tư 119/2014/TT-BTC và điều 1, Thông tư 151/2014/TT-BTC)

Đối với trường hợp mua hàng hoá, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng ( hai mươi triệu đồng) trở lên ghi trên hoá đơn mà đến thời điểm ghi nhận chi phí, doanh nghiệp chưa thanh toán thì DN được tính vào chi phí được trừ khi tính thu nhập chịu thuế.

Kế toán thực hiện hạch toán treo công nợ 331, hợp đồng trả chậm.


Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Huyen Babi-

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN