Tin mới

Trường hợp nào ký hợp đồng đào tạo nghề?
Việc đào tạo nghề là một trong những vấn đề liên quan đến người lao động thường nhận được sự quan tâm. Theo quy định...
Thời gian tạm hoãn có được tính vào thời gian thực hiện HĐLĐ không?
Bài viết dưới đây sẽ giải đáp chi tiết về trách nhiệm của người sử dụng lao động: Sau thời gian tạm hoãn có phải nhận...
Trường hợp nào Công an kiểm tra đột xuất cơ sở kinh doanh?
Cơ quan Công an có thẩm quyền thực hiện kiểm tra, thanh tra toàn diện việc chấp hành các quy định về an ninh, trật tự...
Khoanh nợ thuế là gì? Thủ tục khoanh nợ thuế
Trong một số trường hợp, pháp luật quy định cơ quan có thẩm quyền thực hiện khoanh nợ thuế đối với người nộp thuế. Cùng...
Hóa đơn điện tử ghi thiếu hình thức thanh toán có hợp lệ không? Kế toán Đức Minh.
Nhiều doanh nghiệp, tổ chức mới sử dụng hóa đơn điện tử thường thắc mắc hóa đơn điện tử ghi thiếu hình thức thanh toán...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Quy định về chi phí tiền điện nước mang tên chủ nhà

21/08/2017 06:26

Quy định về chi phí tiền điện, tiền nước mang tên chủ nhà. Công ty đi thuê địa điểm sản xuất kinh doanh của hộ gia đình, cá nhân và chi phí tiền điện tiền nước đứng tên chủ nhà. Vậy chi phí điện nước này có được tính vào chi phí được trừ, có được khấu trừ thuế không? Bài viết sau đây, Kế toán Đức Minh xin chia sẻ tới các bạn quy định mới nhất về chi phí tiền điện tiền nước mang tên chủ nhà cụ thể như sau:

Quy định về chi phí tiền điện nước mang tên chủ nhà

 

1. Hóa đơn tiền điện nước mang tên chủ nhà có được tính vào chi phí được trừ không

+ Căn cứ theo quy định tại Điều 6 Khoản 1 Thông tư 78/2014/TT-BTC ngày 18/06/2014 của Bộ Tài chính quy định:

Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:
a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp;
b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.
c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.
Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.

+ Theo quy định tại điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC có hiệu lực từ ngày 06/08/2015 sửa đổi, bổ sung Điểm 2.15 Khoản 2 Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC về những khoản chi phí không được trừ như sau:

Chi trả tiền điện, tiền nước đối với những hợp đồng điện nước do chủ sở hữu là hộ gia đình, cá nhân cho thuê địa điểm sản xuất, kinh doanh ký trực tiếp với đơn vị cung cấp điện, nước không có đủ chứng từ thuộc một trong các trường hợp sau:
a) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh trực tiếp thanh toán tiền điện, nước cho nhà cung cấp điện, nước không có các hoá đơn thanh toán tiền điện, nước và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.
b) Trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh thanh toán tiền điện, nước với chủ sở hữu cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh không có chứng từ thanh toán tiền điện, nước đối với người cho thuê địa điểm sản xuất kinh doanh phù hợp với số lượng điện, nước thực tế tiêu thụ và hợp đồng thuê địa điểm sản xuất kinh doanh.

Như vậy, theo những quy định trên, chi phí điện nước mang tên chủ nhà, nhưng là chi phí hoạt động của doanh nghiệp, trường hợp doanh nghiệp thuê địa điểm sản xuất kinh doanh, chi phí điện nước được tính vào chi phí được trừ khi:
– Doanh nghiệp trừ tiếp thanh toán tiền điện nước cho nhà cung cấp hay thanh toán tiền điện nước với chủ cho thuê (hộ gia đình, cá nhân)
– Có đầy đủ hóa đơn thanh toán tiền điện nước
– Hợp đồng thuê địa điểm hoạt động tại địa chỉ hóa đơn điện nước

Lưu ý
Trước kia, theo Thông tư 78/2014/TT-BTC yêu cầu ngoài hóa đơn thanh toán tiền điện nước hoặc chứng từ thanh toán với chủ nhà, hợp đồng thuê địa điểm, và phải kèm theo Bảng kê số 02/TNDN, nếu thiếu một trong các chứng từ trên thì chi phí điện nước không được coi là chi phí được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp. Từ năm 2015, không cần kê Bảng kê số 02/TNDN kèm theo chứng từ, hóa đơn tiền điện nước.

2. Hóa đơn điện nước mang tên chủ nhà có được khấu trừ thuế GTGT không?

Căn cứ theo điều 14 Thông tư 219/2013/TT-BTC, quy định nguyên tắc khấu trừ thuế giá trị gia tăng đầu vào:

Doanh nghiệp không được tính khấu trừ thuế GTGT đầu vào đối với trường hợp:
– Hóa đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người bán nên không xác định được người bán;
– Hóa đơn không ghi hoặc ghi không đúng một trong các chỉ tiêu như tên, địa chỉ, mã số thuế của người mua nên không xác định được người mua

Kết luận: Những hóa đơn tiền điện, nước không mang tên công ty mà mang tên chủ nhà thì không được khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Huyen Babi-

 

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Phòng 2516, tầng 25, tòa nhà SDU số 143 Trần Phú, Hà Đông,HN (ngay điểm ga tàu điện Văn Quán) - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN