Tin mới

Những điều cần biết khi Doanh nghiệp có quyết định thanh tra kiểm tra thuế
Các lần thanh tra, kiểm tra thuế khiến doanh nghiệp dễ rơi vào thế bị động và lo lắng xuất phát từ việc không hiểu rõ...
Có gì đáng lo khi doanh nghiệp tiếp đoàn kiểm tra thuế - KTĐM
Các Doanh nghiệp thường có những suy nghĩ chung là doanh nghiệp có bị phạt nhiều không khi Bên thuế xuống kiểm tra bất...
Cách tính mức hưởng BHXH một lần như thế nào? - KTĐM
Người lao động tham gia BHXH bắt buộc sau một năm nghỉ việc hoặc người tham gia BHXH tự nguyện sau một năm không tiếp...
Chi phí tiền điện, nước không mang tên công ty có được tính là chi phí hợp lệ? - KTĐM
Trong nhiều trường hợp,công ty Thuê lại văn phòng của cá nhân/ hộ gia đình. Tuy nhiên, như vậy toàn bộ chi phí điện/...
Doanh thu chuyển khoản từ tài khoản cá nhân khách hàng sang công ty xử lý thế nào? - KTĐM
Kế toán trong các công ty thường gặp một bài toán khó khi phải chuyển các khoản từ tài khoản công ty sang tài khoản cá...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Thông tin về thuế

Hướng dẫn kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp trên doanh thu

24/11/2014 05:04

Bài viết này Đức Minh sẽ giúp cho các bạn hiểu rõ hơn về cách kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp

 Hướng dẫn kê khai thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp trên doanh thu


1. Đối tượng nào thuộc diện tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp từ 1/1/2014

Doanh nghiệp đang hoạt động (tức là hoạt động trước 1/1/2014) có doanh thu hàng năm từ bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ chịu thuế GTGT dưới một tỷ đồng (trừ trường hợp doanh nghiệp đăng ký tự nguyện áp dụng tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ theo như Điểm 3 của Điều 12).
Doanh nghiệp mới thành lập từ 1/1/2014.Trừ trường hợp doanh nghiệp đăng ký tự nguyện tính thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ bao gồm:
- Doanh nghiệp mới thành lập từ dự án đầu tư của cơ sở kinh doanh đang hoạt động nộp thuế giá trị gia tăng theo phương pháp khấu trừ mà .

- Doanh nghiệp, hợp tác xã mới thành lập từ 1/1/2014 có hóa đơn mua tài sản cố định hoặc máy móc, thiết bị nhưng máy móc, thiết bị chưa đạt tiêu chuẩn là tài sản cố định hoặc có hóa đơn mua công cụ, dụng cụ vẫn được chấp nhận để tổng hợp vào tổng giá trị của tài sản cố định, máy móc, thiết bị đầu tư, mua sắm, kể cả hoá đơn mua tài sản cố định, máy móc, thiết bị trước khi thành lập mà có giá trị từ 1 tỷ đồng trở lên (không bao gồm ô tô chở người từ 9 chỗ ngồi trở xuống của cơ sở kinh doanh không hoạt động vận tải, du lịch, khách sạn). Tham khảo thêm CV 2616/TCT-CS ngày 10/07/2014

- Doanh nghiệp, hợp tác xã mới thành lập nhận góp vốn bằng tài sản: Cản cứ vào bộ hô sơ góp vốn vào doanh nghiệp: biên bản góp vốn sản xuất kinh doanh, hợp đồng liên doanh, liên kết; biên bản định giá tài sản của Hội đồng giao nhận vốn góp của các bên góp vốn (hoặc văn bản định giá của tổ chức có chức năng định giá theo quy định của pháp luật), kèm theo hồ sơ về nguồn gốc tài sản để tổng hợp vào tổng giá trị của tài sản cố định, máy móc, thiết bị đầu tư, mua sắm; nếu hồ sơ chứng minh doanh nghiệp, hợp tác xã nhận góp vốn bằng tài sản từ 1 tỷ đồng trở lên và đảm bảo ghi nhận tài sản của doanh nghiệp thì doanh nghiệp, hợp tác xã được đăng ký tự nguyện áp dụng phương pháp khấu trừ thuế. Tham khảo thêm CV 2616/TCT-CS ngày 10/07/2014.
Hộ, cá nhân kinh doanh
 
2. Doanh nghiệp mới thành lập từ 1/1/2014 phải gửi mẫu 06 về phương pháp tính thuế GTGT cho cơ quan thuế vào thời gian nào?

“Về việc tiếp nhận Thông báo mẫu 06/áp dụng phuơng pháp tính thuế đối với doanh nghiệp, hợp tác xã mới thành lập từ ngày 01/01/2014, Tổng cục Thuế đã có công văn số 858/TCT-KK ngày 17/3/2014 hướng dẫn chung Cục thuế các tỉnh, thành phố, theo đó không quy định thời hạn nhận mẫu số 06/GTGT”.

3. Cách tính thuế GTGT theo phương pháp trực tiếp trên doanh thu
Số thuế giá trị gia tăng phải nộp theo phương pháp tính trực tiếp trên giá trị gia tăng bằng Tỷ lệ % nhân với Doanh thu

Tỷ lệ % để tính thuế GTGT trên doanh thu được quy định theo từng hoạt động như sau:
– Phân phối, cung cấp hàng hoá: 1%;
– Dịch vụ, xây dựng không bao thầu nguyên vật liệu: 5%;
– Sản xuất, vận tải, dịch vụ có gắn với hàng hoá, xây dựng có bao thầu nguyên vật liệu: 3%;
– Hoạt động kinh doanh khác: 2%.
Như vậy cái quan trọng là chúng ta xác định được tỷ lệ thuế GTGT là bao nhiêu %. Vậy các bạn xem danh mục chi tiết các ngành nghề các bạn xem tại đây: BẢNG DANH MỤC NGÀNH NGHỀ TÍNH THUẾ GTGT THEO TỶ LỆ

Doanh thu để tính thuế GTGT là tổng số tiền bán hàng hoá, dịch vụ thực tế ghi trên hoá đơn bán hàng đối với hàng hoá, dịch vụ chịu thuế GTGT bao gồm các khoản phụ thu, phí thu thêm mà cơ sở kinh doanh được hưởng.
Lưu ý: Trường hợp cơ sở kinh doanh có doanh thu bán hàng hoá, cung ứng dịch vụ thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT và doanh thu hàng hoá, dịch vụ xuất khẩu thì không áp dụng tỷ lệ (%) trên doanh thu đối với doanh thu này.

4. Thời gian kê khai và mẫu biểu kê khai

Thời gian kê khai: Chúng ta có kê khai theo tháng và kê khai theo quý.
- Thời gian kê khai theo tháng là từ ngày 1 đến ngày 20 của tháng sau. Thời gian kê khai cũng chính là thời gian mà đơn vị phải nộp thuế
– Thời gian kê khai theo quý là từ ngày 1 đến ngày 30 của tháng đầu tiên của Quý sau.Thời gian kê khai cũng chính là thời gian mà đơn vị phải nộp thuế
(Trường hợp kê khai theo tháng và trường hợp nào kê khai theo quý. Các bạn đọc tại Điểm 2 Điều 11 của TT219/2013/TT-BTC ngày 31/12/2013)

 Nguồn:Internet

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN