Tin mới

Nộp thuế nhân công xây dựng như thế nào?
Nộp thuế công nhân xây dựng là một vấn đề rất được quan tâm hiện nay, nhất là khi xã hội càng phát triển thì nhu cầu về...
Làm thẻ Căn cước cho trẻ em để làm gì?
Nếu bạn vẫn chưa biết làm thẻ Căn cước cho trẻ em để làm gì, hãy theo dõi bài viết này để được giải thích cụ thể lý do...
Có giảm trừ gia cảnh cho con trên 18 tuổi được không?
Giảm trừ gia cảnh là vấn đề được nhiều người quan tâm đặc biệt là những người có nguồn thu nhập phải nộp thuế theo quy...
Làm sao biết sổ BHXH đã được chốt hay chưa?
Sổ BHXH là giấy tờ quan trọng đối với người lao động, trong đó ghi nhận quá trình tham gia bảo hiểm của họ. Sau khi...
Tổng hợp các loại thuế kê khai theo tháng hiện nay 2024
Theo quy định hiện hành, người nộp thuế cần phải thực hiện kê khai các loại thuế theo tháng, quý, năm hoặc theo từng...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Thông tin khác

Hợp đồng dịch vụ có phải đóng BHXH không?

03/05/2024 09:14

Hợp đồng dịch vụ là loại hợp đồng được sử dụng thường xuyên trong các giao dịch dân sự hiện nay. Vậy hợp đồng dịch vụ có phải đóng BHXH không?

Hợp đồng dịch vụ có phải đóng BHXH không?

1. Hợp đồng 2 tháng là loại hợp đồng gì?

Hợp đồng 02 tháng (hay hợp đồng lao động có thời hạn 02 tháng) là loại hơp đồng được giao kết giữa người sử dụng lao động và người lao động. Theo đó, người lao động sẽ làm việc cho người sử dụng lao động trong thời hạn 02 tháng.

Căn cứ khoản 1 Điều 20 Bộ luật Lao động 45/2019/QH14 thì hợp đồng lao động hiện nay chỉ bao gồm hai loại là hợp đồng lao động không xác định thời hạn và hợp đồng lao động xác định thời hạn.

Trong đó:

Loại hợp đồng lao động xác định thời hạn được hiểu là khi mà hai bên có xác định thời hạn hay thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng là trong thời gian không quá 36 tháng (03 năm) từ thời điểm hợp đồng có hiệu lực.

Hợp đồng không xác định thời hạn là loại hợp đồng mà các bên không xác định thời hạn, thời điểm chấm dứt hiệu lực của hợp đồng.

Như vậy, căn cứ quy định trên, hợp đồng 02 tháng là loại hợp đồng lao động xác định thời hạn.

2. Ký hợp đồng 2 tháng có đóng bảo hiểm không?

2.1 Đối với bảo hiểm xã hội

Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 58/2014/QH13 có quy định nhóm đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc có bao gồm người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng - dưới 03 tháng.

Do đó, theo quy định hiện nay thì người lao động ký hợp đồng 02 tháng là đối tượng phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc.

2.2 Đối với bảo hiểm thất nghiệp

Căn cứ điểm b khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm 38/2013/QH13  có quy định người lao động làm việc theo hợp đồng lao động xác định thời hạn hoặc hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn từ đủ 03 tháng đến dưới 12 tháng là các trường hợp phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Đồng thời tại điểm c khoản 1 Điều 43 Luật Việc làm năm 2013 có quy định hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định từ đủ 03 tháng - dưới 12 tháng mới phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

Tuy nhiên, tại Bộ luật Lao động 2019 đã không còn quy định về loại hợp đồng mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 01 năm nữa.

Do đó, theo tinh thần của Luật mới và các nội dung tại Luật Việc làm, người lao động ký hợp đồng 02 tháng không bắt buộc phải đóng bảo hiểm thất nghiệp.

2.3 Đối với bảo hiểm y tế

Căn cứ điểm a khoản 1 Điều 12 Luật Bảo hiểm y tế 25/2008/QH12 (sửa đổi, bổ sung bởi khoản 6 Điều 1 Luật số 46/2014/QH13) có quy định người lao động làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ trên 03 tháng trở lên thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm y tế.

Như vậy người lao động ký hợp đồng 02 tháng không bắt buộc phải tham gia bảo hiểm y tế.

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Phòng 2516, tầng 25, tòa nhà SDU số 143 Trần Phú, Hà Đông,HN (ngay điểm ga tàu điện Văn Quán) - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN