Tin mới

Người lao động có được tự đóng bảo hiểm xã hội khi nghỉ việc không?- KTĐM
Người lao động đang tham gia bảo hiểm xã hội tại doanh nghiệp thì nghỉ việc. Vì không muốn thời gian đóng bảo hiểm xã...
Từ năm 2021, nhiều khoản phụ cấp cho công chức - viên chức chính thức bị khai tử
Tại Nghị quyết 27-NQ/TW của Ban Chấp hành Trung ương Đảng ngày 21/5/2018 nêu ra “bởi hiện nay có quá nhiều loại phụ...
Cách hạch toán tiền ăn trưa, ăn giữa ca của người lao động – Kế toán Đức Minh
Tại mỗi doanh nghiệp, mỗi tháng người lao động sẽ được phụ cấp ăn trưa bằng tiền mặt trả vào kỳ lương hoặc được phụ cấp...
Thông tin về lịch nghỉ Tết Dương lịch, Tết Âm lịch 2021 – Kế toán Đức Minh
Cũng chỉ còn vài tháng nữa thôi là chúng ta sẽ bước sang năm mới 2021. Và nhà nước ta đã bắt đầu đã đưa ra những phương...
9 trường hợp không được khấu trừ thuế giá trị gia tăng – Kế toán Đức Minh
Khấu trừ thuế giá trị gia tăng là việc xác định số thuế phải nộp trên cơ sở số thuế đầu ra trừ đi số thuế đầu vào,...

Hình ảnh

Được tài trợ

112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Tiền thai sản có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không? Kế toán Đức Minh.

11/09/2020 08:17

Theo pháp luật hiện hành, có khá nhiều khoản từ tiền lương, tiền công, tiền trợ cấp… người lao động phải đóng thuế thu nhập cá nhân (TNCN). Và liệu tiền chế độ thai sản có nằm trong những khoản này? Cùng Kế toán Đức Minh tìm hiểu rõ hơn vấn đề này nhé!

Tiền thai sản có phải đóng thuế thu nhập cá nhân không? Kế toán Đức Minh.

 

1.Mức hưởng chế độ thai sản

a.Tiền trợ cấp một lần khi sinh con

Theo quy định tại Điều 38 của Luật Bảo hiểm xã hội 2014:

Lao động nữ sinh con được trợ cấp một lần cho mỗi con bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng lao động nữ sinh con.

Trường hợp sinh con nhưng chỉ có cha tham gia bảo hiểm xã hội (BHXH) thì cha được trợ cấp một lần bằng 02 lần mức lương cơ sở tại tháng sinh con cho mỗi con.

Theo đó, mức lương cơ sở được lấy làm căn cứ để tính tiền trợ cấp một lần khi sinh con.

Ví dụ:

Mức lương cơ sở hiện nay là 1.490.000 đồng/tháng. Nếu lao động nữ sinh con trong tháng 6 này thì mức trợ cấp một lần cho mỗi con là 1.490.000 đồng x 2 = 2.980.000 đồng.

b.Tiền thai sản trong thời gian nghỉ sinh

Hiện nay, lao động nữ sinh con được nghỉ việc hưởng chế độ thai sản trước và sau khi sinh con 06 tháng.

Về tiền chế độ trong thời gian này, Điều 39 Luật Bảo hiểm xã hội chỉ rõ:

Mức hưởng chế độ thai sản mỗi tháng của lao động nữ sinh con bằng 100% mức bình quân tiền lương tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi nghỉ việc hưởng chế độ thai sản.

Trường hợp người lao động đóng BHXH chưa đủ 06 tháng thì mức hưởng là mức bình quân tiền lương tháng của các tháng đã đóng BHXH.

Ví dụ:

Chị A đóng BHXH từ tháng 01/2019 đến tháng 12/2019 với mức lương đóng BHXH là 06 triệu đồng/tháng. Từ tháng 01/2020 đến tháng 4/2020, mức lương đóng BHXH của chị là 07 triệu đồng/tháng. Tháng 5/2020, chị nghỉ sinh con.

Như vậy, mức bình quân tiền tháng đóng BHXH của 06 tháng trước khi chị nghỉ sinh con là 6,5 triệu đồng. Đây chính là mức hưởng chế độ thai sản hàng tháng của chị.

Chị nghỉ sinh trong vòng 06 tháng, nên tổng số tiền thai sản chị nhận được trong thời gian này là 6,5 triệu đồng/tháng x 6 = 39 triệu đồng.

2.Tiền thai sản có phải đóng thuế thu nhập cá nhân?

Khoản 2 Điều 2 Thông tư 111/2013/TT-BTC quy định các khoản thu nhập từ tiền lương, tiền công phải chịu thuế TNCN bao gồm:

– Tiền lương, tiền công và các khoản có tính chất tiền lương, tiền công dưới các hình thức bằng tiền hoặc không bằng tiền.

– Các khoản phụ cấp, trợ cấp, trừ các khoản phụ cấp, trợ cấp sau:

+ Phụ cấp độc hại, nguy hiểm đối với những ngành, nghề hoặc công việc ở nơi làm việc có yếu tố độc hại, nguy hiểm;

+ Phụ cấp thu hút, phụ cấp khu vực;

+ Trợ cấp khó khăn đột xuất, trợ cấp tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, trợ cấp một lần khi sinh con, mức hưởng chế độ thai sản, mức hưởng dưỡng sức, phục hồi sức khoẻ sau thai sản, trợ cấp do suy giảm khả năng lao động, trợ cấp hưu trí một lần, tiền tuất hàng tháng, trợ cấp thôi việc, trợ cấp mất việc làm, trợ cấp thất nghiệp và các khoản trợ cấp khác…

Với quy định này, có thể thấy, khoản thu nhập từ tiền chế độ thai sản không phải chịu thuế thu nhập cá nhân.

Bạn đọc có thể tham khảo thêm các bài viết có liên quan:

>>> Người sinh con thứ 3 thứ 4 có được hưởng Chế độ thai sản không? Kế toán Đức Minh.

>>> Toàn bộ phụ cấp không tính thuế thu nhập cá nhân năm 2020 – Kế toán Đức Minh.

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Ms Le-

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 815, tòa 15 tầng - B14 đường Phạm Ngọc Thạch, Đống Đa, Hn. (tầng 1 là Techcombank và KFC- gửi xe đi vào ngõ 65 Phạm Ngọc Thạch)
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN