Tin mới

Bảng phân biệt các từ ngữ dễ nhầm lẫn trong lĩnh vực thuế - Kế toán Đức Minh
Trong kế toán và đặc biệt là trong phần thuế có rất nhiều ngôn ngữ chuyên ngành nghe qua có vé giông giống nhau hay nôm...
8 vướng mắc về hóa đơn điện tử được Cục thuế làm rõ
Cục thuế Hà nội mới áp dụng sử dụng hóa đơn điện tử, song 1 số doanh nghiệp vẫn chưa biết áp dụng như thế nào. Sau đây...
Năm 2020, lương hưu thay đổi như thế nào khi lương cơ sở, lương tối thiểu vùng tăng?
Phải nói rằng, năm 2020 được xem là năm có nhiều chuyển biến của chính sách tiền lương khi lương cơ sở tăng cao nhất từ...
Mã số thuế doanh nghiệp có thay đổi được không? – Kế toán Đức Minh
Sau khi hoàn thành thủ tục xin giấy phép đăng ký kinh doanh, mỗi doanh nghiệp (công ty) sẽ được cấp một mã số gọi là mã...
Hướng dẫn viết “Đơn đề nghị cấp hóa đơn điện tử có mã” theo từng lần phát sinh
Doanh nghiệp, hộ gia đình, cá nhân kinh doanh nếu thuộc một trong 02 trường hợp sử dụng hóa đơn điện tử theo từng lần...

Hình ảnh

Được tài trợ

tuyendung 112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Lương thử việc và các quy định về lương thử việc năm 2019 – Kế toán Đức Minh.

23/08/2019 08:33

Dù bạn là người lao động hay kế toán tiền lương đều phải quan tâm tới mức lương thử việc, các quy định về lương thử việc. Căn cứ vào các quy định được ban hành để thực hiện chính xác hơn. Bài viết sau đây, Kế toán Đức Minh sẽ cập nhật cho bạn đọc thông tin bổ ích này nhé!

Lương thử việc và các quy định về lương thử việc năm 2019 – Kế toán Đức Minh.

1. Quy định thời gian thử việc

Thời gian thử việc được quy định tại Điều 27 Bộ luật lao động 2012 như sau:

Căn cứ vào tính chất và mức độ phức tạp của công việc, người sử dụng lao động chỉ được thử việc 01 lần đối với một công việc và bảo đảm các điều kiện sau đây:

+ Đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn, kỹ thuật từ cao đẳng trở lên là không quá 60 ngày;

+ Đối với công việc có chức danh nghề cần trình độ chuyên môn kỹ thuật trung cấp nghề, trung cấp chuyên nghiệp, công nhân kỹ thuật, nhân viên nghiệp vụ là không quá 30 ngày;

+ Đối với công việc khác không quá 6 ngày làm việc.

Tiền lương trong thời gian thử việc được quy định tại Điều 28 Bộ luật lao động 2012 như sau:

+ Tiền lương của người lao động trong thời gian thử việc do hai bên thoả thuận nhưng ít nhất phải bằng 85% mức lương của công việc đó.

Theo khoản 1 Điều 29 Bộ luật lao động 2012 khi hết thời gian thử việc hoặc trong thời gian thử việc nhưng việc làm thử của người lao động đạt yêu cầu thì trách nhiệm của người sử dụng lao động phải giao kết hợp đồng lao động (về giao kết hợp đồng)

thử việc

2. Mức lương thử việc

Theo quy định tại Khoản 1 Điều 5 Nghị định 157/2018/NĐ-CP thì:

+ Mức lương tối thiểu vùng được quy định tại Điều 3 của Nghị định này là mức thấp nhất làm cơ sở để DN và người lao động căn cứ và thỏa thuận trả lương.

Trong đó mức lương trả cho người lao động làm việc trong điều kiện bình thường. Bảo đảm đủ thời gian làm việc trong tháng và hoàn thành định mức lao động quy định. Hoặc công việc đã thỏa thuận phải bảo đảm:

+ Mức lương trả không thấp hơn mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm công việc giản đơn nhất;

+ Mức lương trả cao hơn ít nhất 7% so với mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm công việc đòi hỏi người lao động đã qua học nghề, đào tạo nghề theo quy định tại khoản 2 Điều này.

Kể từ ngày 01 tháng 01 năm 2018 mức lương tối thiểu vùng đã có thay đổi, tăng cao hơn so với trước đây. Căn cứ theo quy định tại Nghị định 141/2017/NĐ-CP quy định mức lương tối thiểu vùng đối với người lao động làm việc theo hợp đồng lao động. Cụ thể:

Vùng

Mức lương áp dụng đối với doanh nghiệp hoạt động trên địa bàn các vùng

Vùng I

4.180.000 đồng/tháng

Vùng II

3.710.000 đồng/tháng

Vùng III

3.250.000 đồng/tháng

Vùng IV

2.920.000 đồng/tháng

 

3. Lao động thử việc có phải đối tượng được tham gia BHXH hay không?

+ Từ ngày 01/01/2018, Điểm b Khoản 1 và Khoản 2 Điều 2 Luật Bảo hiểm xã hội 2014 có hiệu lực, theo đó, đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc được mở rộng hơn so với thời gian trước, cụ thể là thêm đối tượng người làm việc theo hợp đồng lao động có thời hạn từ đủ 01 tháng đến dưới 03 tháng và người lao động là công dân nước ngoài vào làm việc tại Việt Nam có giấy phép lao động hoặc chứng chỉ hành nghề hoặc giấy phép hành nghề do cơ quan có thẩm quyền của Việt Nam cấp.

+ Bên cạnh 2 đối tượng trên, có một đối tượng nữa cũng đang được các doanh nghiệp quan tâm tại thời điểm hiện tại đó là người lao động trong quá trình thử việc. Do pháp luật đang cho phép thời hạn của hợp đồng thử việc có thể kéo dài tối đa 60 ngày nên quy định mới có hiệu lực của Luật BHXH khiến các doanh nghiệp băn khoăn về vấn đề báo tăng BHXH cho đối tượng này. Vậy hợp đồng thử việc có phải là hợp đồng lao động hay không bởi lẽ quy định pháp luật hiện hành mới chỉ quy định đối tượng người làm việc theo hợp đồng lao động thuộc đối tượng tham gia BHXH bắt buộc không

Theo Điều 22 Bộ luật Lao động 2012 quy định hợp đồng lao động gồm các loại sau:

+ Hợp đồng lao động xác định thời hạn.

 + Hợp đồng lao động không xác định thời hạn.

+ Hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 12 tháng.

Như vậy hợp đồng thử việc không được ghi nhận là một loại hợp đồng lao động. Vậy nên người lao động làm việc theo hợp đồng thử việc, kể cả trường hợp hợp đồng thử việc từ đủ 01 tháng trở nên cũng không thuộc đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc.

Bạn đọc có thể tham khảo thêm các bài viết có liên quan:

>>> Mẫu hợp đồng lao động thử việc mới nhất – Kế toán Đức Minh.

>>> 10 tuyệt chiêu giúp bạn tạo ấn tượng trong thời gian thử việc - Kế toán Đức Minh.

>>> Lao động học việc có phải chịu thuế thu nhập cá nhân không?

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Ms Le-

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 17h 45-> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

CN Đống Đa: Phòng 211 - Nhà G1 - TT Học viện Ngân Hàng, số 79 Ngõ 82 Phạm Ngọc Thạch (đầu cầu trung tự), Đống Đa, Hà Nội
CN Cầu Giấy: Phòng B2T10 (Phòng B2 Tầng 10) - Tòa nhà 335 Cầu Giấy – HN (Tầng 1 là Siêu thị thời trang Fashion Mall)
CN Linh Đàm: Phòng 404 - Chung cư CT4A1 - Đường nguyễn Hữu Thọ - Linh Đàm - Hoàng Mai Hà Nội. (Ngay đèn xanh đỏ cổng chào Linh Đàm, Tầng 1 siêu thị Bài Thơ, Highlands Cofee)
CN Hà Đông: Phòng 1001 tầng 10, CT2 tòa nhà Fodacon (tầng 1 là siêu thị Coopmart, đối diện Học Viện An Ninh) - Trần Phú - Hà Đông

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN


Được tài trợ

tuyendung 112doc