Tin mới

Hệ thống thuedientu bị lỗi, có được gia hạn nộp thuế không?
Trong trường hợp Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế (thuedientu.gdt.gov.vn) bị lỗi trong ngày cuối cùng của thời...
Hướng dẫn về lập hóa đơn hàng tặng không thu tiền
Trong thế giới kinh doanh đầy cạnh tranh ngày nay, việc áp dụng các chương trình khuyến mại đã trở thành một yếu tố...
Khi nào cá nhân phải tự quyết toán thuế TNCN?
Căn cứ điểm d khoản 6 Điều 8 Nghị định 126/2020/NĐ-CP, điểm a khoản 2 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC, Công văn...
Thu nhập ròng là gì? Chia sẻ cách tính thu nhập ròng
Thu nhập ròng là khái niệm quan trọng trong kinh doanh và sản xuất của một doanh nghiệp. Vậy thu nhập ròng là gì và ý...
Thuế môn bài có là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không?
Căn cứ tại Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC được sửa đổi bởi Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC quy định về các khoản chi...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Chi phí năm trước có được hạch toán vào năm sau không? Kế toán Đức Minh.

24/11/2018 02:58

Nếu như kế toán quên không kê khai một số hóa đơn năm trước nhưng năm nay mới phát hiện ra thì phải xử lý như thế nào? Chi phí năm trước có được hạch toán vào năm sau không? Bạn đọc cùng tham khảo bài viết sau đây của Kế toán Đức Minh nhé!

Chi phí năm trước có được hạch toán vào năm sau không? Kế toán Đức Minh.

 

Tình huống đặt ra: Một công ty kinh doanh dịch vụ vận tải có phát sinh những hóa đơn đầu vào thuê xe và thuê dịch vụ vận chuyển. Trong năm 2017, kế toán quên không kê khai một số hóa đơn thuê xe nhưng đến năm nay 2018 mới phát hiện ra chưa hạch toán và kê khai thuế. Vậy trường hợp này phải hạch toán và xử lý kê khai thuế những hóa đơn đó ra sao?

Đây được coi là trường hợp mà không ít kế toán đi làm gặp phải.

+ Căn cứ theo Thông tư 156/2013/TT-BTC tại điều 10, khoản 5 có quy định về khai bổ sung hồ sơ khai thuế cụ thể như sau:

Sau khi hết hạn nộp hồ sơ khai thuế theo quy định, người nộp thuế phát hiện hồ sơ khai thuế đã nộp cho cơ quan thuế có sai sót thì được khai bổ sung hồ sơ khai thuế.
…..

Hồ sơ khai thuế bổ sung được nộp cho cơ quan thuế vào bất cứ ngày làm việc nào, không phụ thuộc vào thời hạn nộp hồ sơ khai thuế của lần tiếp theo, nhưng phải trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

+ Căn cứ theo Thông tư 219/2013/TT-BTC, điều 14, khoản 8 có quy định như sau:

Thuế GTGT đầu vào phát sinh trong kỳ nào được kê khai, khấu trừ khi xác định số thuế phải nộp của kỳ đó, không phân biệt đã xuất dùng hay còn để trong kho.

Trường hợp cơ sở kinh doanh phát hiện số thuế GTGT đầu vào khi kê khai, khấu trừ bị sai sót thì được kê khai, khấu trừ bổ sung trước khi cơ quan thuế, cơ quan có thẩm quyền công bố quyết định kiểm tra thuế, thanh tra thuế tại trụ sở người nộp thuế.

+ Căn cứ theo quy định, những hóa đơn mua vào từ năm trước, kế toán vẫn được kê khai khấu trừ vào năm sau.

Tuy nhiên để tuân thủ nguyên tắc phù hợp, thì những hóa đơn đó là chi phí của năm 2017, hoặc hàng hóa đã tiêu thụ của năm 2017, thì bạn cần điều chỉnh vào năm 2017 cho phù hợp giữa doanh thu và chi phí.

Khi điều chỉnh, bạn tuân thủ chuẩn mực kế toán 29. Nếu sai sót có hồi tố, bạn cần phải kê khai bổ sung.

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Ms Le-

Bạn đọc có thể tham khảo thêm các bài viết có liên quan:

>>> Chi phí sử dụng hóa đơn điện tử trong mỗi doanh nghiệp như thế nào?

>>> Những hồ sơ cần thiết để lương trở thành chi phí hợp lệ - Kế toán Đức Minh.

>>> Tối đa hóa lợi nhuận DN cần cắt giảm chi phí nào? Kế toán Đức Minh.

>>> Tiền thuê nhà cho người lao động có được coi là chi phí được trừ? Kế toán Đức Minh.

>>> Các khoản chi phí bị khống chế về thuế năm 2018 - KTĐM

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN