Tin mới

Doanh nghiệp có bắt buộc tăng lương hằng năm cho người lao động? Kế toán Đức Minh.
Tăng lương là điều người lao động nào cũng mong muốn. Nhưng doanh nghiệp có bắt buộc tăng lương hằng năm cho người lao...
Mức đóng thuế tiêu thụ đặc biệt là bao nhiêu? - KTĐM
Căn cứ Điều 5 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt 2008, căn cứ tính thuế tiêu thụ đặc biệt là giá tính thuế của hàng hóa, dịch...
Hướng dẫn ghi 10 nội dung bắt buộc có trong hợp đồng lao động – Kế toán Đức Minh.
Người lao động và doanh nghiệp được quyền thỏa thuận những nội dung trong hợp đồng lao động nhưng bắt buộc phải có 10...
Chính sách mới về bảo hiểm - tiền lương có hiệu lực tháng 10/2022 - KTĐM
Từ tháng 10/2022, nhiều quy định mới về tiền lương, chính sách bảo hiểm đối với công chức, viên chức, người lao động......
Khóa học Tin học văn phòng tại Hà Đông cho người bắt đầu
Bạn đang lo lắng vì chưa biết gì về máy tính có học được Tin học văn phòng hay không? Vậy thì hãy yên tâm, Kế toán Tin...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Hợp đồng lao động dưới 3 tháng – những điều kế toán cần phải biết

23/08/2018 03:09

Tuy chỉ được kí kết trong thời gian ngắn nhưng đồng lao động dưới 3 tháng vẫn  đảm bảo đầy đủ quyền và nghĩa vụ cho người lao động. Để đảm bảo quyền lợi và nghĩa vụ của những người lao động ký kết hợp đồng lao động dưới 3 tháng thì kế toán cần phải nắm rõ những vấn đề sau đây

Hợp đồng lao động dưới 3 tháng – những điều kế toán cần phải biết

1. Về bảo hiểm xã hội

Trước 01/01/18 không phải đóng BHXH bắt buộc.

Từ 01/01/18 phải đóng BHXH bắt buộc đối với hợp đồng từ 01 tháng trở lên. Ngoại lệ đối với hợp đồng lao động thử việc (ký riêng 1 hợp đồng) thì không phải đóng BHXH bắt buộc nhưng người sử dụng lao động vẫn phải trả khoản chi phí BHXH bắt buộc vào lương cho người lao động.

Từ 01/01/18 phải đóng BHXH bắt buộc đối với hợp đồng từ 01 tháng trở lên

Từ 01/01/18 phải đóng BHXH bắt buộc đối với hợp đồng từ 01 tháng trở lên

Căn cứ: điều 4 Quyết định 595/QĐ-BHXH ban hành ngày 14/4/2017 và điều 26 Bộ luật lao động.

=>>> Năm 2018, Hợp đồng lao động từ đủ 01 tháng trở lên phải đóng BHXH bắt buộc- KTĐM

2. Về thuế thu nhập cá nhân

Căn cứ theo khoản điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC ban hành ngày 15/08/2013 của Bộ tài chính:

- Các tổ chức, cá nhân trả tiền công, tiền thù lao, tiền chi khác cho cá nhân cư trú không ký hợp đồng lao động hoặc ký hợp đồng lao động dưới ba (03) tháng có tổng mức trả thu nhập từ hai triệu (2.000.000) đồng/lần trở lên thì phải khấu trừ thuế theo mức 10% trên thu nhập trước khi trả cho cá nhân.

- Nếu cá nhân chỉ có duy nhất thu nhập thuộc đối tượng phải khấu trừ thuế theo tỷ lệ nêu trên nhưng ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế của cá nhân sau khi trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế thì cá nhân có thu nhập làm cam kết (theo mẫu 02/CK-TNCN theo Thông tư 92/2015/TT-BTC) gửi tổ chức trả thu nhập để tổ chức trả thu nhập làm căn cứ tạm thời chưa khấu trừ thuế TNCN.

thuế thu nhập cá nhân

Thuế thu nhập cá nhân cho HĐLĐ dưới 3 tháng

➡Như vậy: Căn cứ vào mức thu nhập ta chia làm 2 trường hợp.

- Một là thu nhập dưới 2 trđ/tháng thì không phải khấu trừ thuế TNCN.

- Hai là thu nhập từ 2 trđ/tháng trở lên lúc này ta phải căn cứ vào cam kết của người có thu nhập để xác định có phải tính thuế hay không? Nếu không có cam kết (theo mẫu số 02) thì phải khấu trừ 10% trước khi trả cho cá nhân. Đồng thời đơn vị chi trả thu nhập phải cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN cho người lao động.

=>>> Cách tính thuế TNCN đối với lao động ký hợp đồng dưới 3 tháng - Kế toán Đức Minh.

=>>> Khấu trừ thuế TNCN với lao động dưới 3 tháng

3. Điều kiện làm cam kết theo mẫu số 02

Cá nhân phải thỏa mãn đồng thời tất cả các điều kiện sau (nếu không thỏa mãn bất kỳ 1 điều khoản nào thì phải khấu trừ 10%):

- Cá nhân làm bản cam kết 02/CK-TNCN phải có MST tại thời điểm cam kết.

- Cá nhân chỉ có thu nhập từ 1 nơi này.

- Thu nhập tại đây ước tính tổng mức thu nhập chịu thuế sau khi giảm trừ gia cảnh chưa đến mức phải nộp thuế.

- Cá nhân trước thời điểm vào doanh nghiệp trong năm dương lịch chưa đi làm ở đơn vị khác (có thu nhập tại đó)

4. Chứng từ khấu trừ thuế TNCN

Khi cơ quan chi trả thu nhập khấu trừ thuế TNCN thì đồng thời cấp chứng từ khấu trừ thuế TNCN (Mẫu số 07/CTKT-TNCN ban hành kèm theo TT số 92/2015/TT-BTC) cho cá nhân tương ứng với từng lần trả thu nhập.

Doanh nghiệp muốn có chứng từ khấu trừ thuế TNCN thì phải làm đơn xin mua gửi cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp. Các bạn sử dụng và quản lý tương tự như hóa đơn. Có báo cáo sử dụng chứng từ thuế TNCN nộp hàng quý kèm theo cùng báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn BC26/AC.

5. Hồ sơ lao động

Để chứng minh được người lao động có làm việc tại doanh nghiệp các bạn cố gắng thu thập hồ sơ một cách đầy đủ nhất:

- Sơ yếu lí lịch, CMTND hoặc thẻ căn cước, Giấy khai sinh, Đơn xin việc.

- Quyết định tuyển dụng, Hợp đồng lao động

- Bảng chấm công, Bảng lương và chứng từ chi lương.

* Lưu ý

Các năm trước 2018 một số doanh nghiệp xử lý bảo hiểm bằng cách cho người lao động ký hợp đồng lao động dưới 3 tháng. Tuy nhiên nếu số lần ký nhiều quá trong một năm thì rất khó giải trình khi cơ quan thuế kiểm tra và từ 01/01/2018 đối với hợp đồng lao động 1 tháng trở lên đã phải đóng bảo hiểm xã hội bắt buộc các bạn lưu ý nhé!

Các bài viết liên quan:

=>>> Hợp đồng lao động thời vụ cần phải có những nội dung gì?- Kế toán Đức Minh.

=>>> Người lao động có thể được ký hợp đồng lao động chính thức với 2 công ty được không?

=>>> Giải đáp một số vấn đề về hợp đồng lao động thời vụ (Phần 1)

=>>> Giải đáp một số vấn đề về hợp đồng lao động thời vụ (Phần 2)

- Ngọc Anh -

>>> học kế toán ở đâu đống đa

>>> dạy kế toán ở Hà Đông

>>> học kế toán tại cầu giấy

>>> địa chỉ học kế toán tại hoàng mai

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN