Tin mới

Nghỉ việc nhiều năm có được lấy sổ bảo hiểm xã hội? - kế toán Đức Minh
Khi người lao động nghỉ việc, doanh nghiệp phải chốt sổ bảo hiểm xã hội (BHXH) và trả lại cho người đó. Đây là căn cứ...
Các bước kê khai bổ sung điều chỉnh thuế GTGT - Kế toán Đức Minh
Hướng dẫn cách kê khai bổ sung điều chỉnh thuế GTGT khi phát hiện có sai sót như: Kê khai điều chỉnh tăng – giảm thuế...
Một số tình huống thuế và cách xử lý - kế toán Đức Minh
Khi giải quyết các vấn đề về thuế, doanh nghiệp luôn mắc phải nhiều trở ngại, phát sinh kèm theo. Do vậy, Kế toán Đức...
9 điểm mới về bảo hiểm xã hội bắt buộc áp dụng từ 01/9/2021-kế toán Đức Minh
Mới đây, Thông tư 06/2021/TT-BLĐTBXH đã được ban hành để sửa đổi một số quy định của Thông tư 59/2015/TT-BLĐTBXH hướng...
Những điều cần biết về giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH – Kế toán Đức Minh.
Những điều cần biết về giấy chứng nhận nghỉ việc hưởng BHXH là những thông tin quan trọng để lao động nắm được quy định...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Lao động không có mã số thuế ảnh hưởng như thế nào tới thuế TNCN và thuế TNDN - Kế toán Đức Minh.

30/06/2018 03:50

Trong trường hợp không có mã số thuế thu nhập cá nhân, doanh nghiệp có bị loại chi phí thuế thu nhập doanh nghiệp không? Điều này ảnh hưởng gì đến thuế TNCN và thuế TNDN, bài viết sau đây, Kế toán Đức Minh sẽ phân tích rõ nhé!

Lao động không có mã số thuế ảnh hưởng như thế nào tới thuế TNCN và thuế TNDN - Kế toán Đức Minh.

 

1. Ảnh hưởng của người lao động không có MST tới thuế TNCN.

+ Lao động thời vụ không có mã số thuế thu nhập cá nhân thì không được làm cam kết thu nhập thấp, vì vậy doanh nghiệp bắt buộc phải khấu trừ 10% thuế TNCN của người lao động nếu thuộc các đối tượng nêu trên; à Doanh nghiệp sẽ bị truy thu thuế TNCN do không thực hiện đúng nghĩa vụ của tổ chức chi trả thu nhập khi Cơ quan thuế thanh, kiểm tra tại đơn vị.

+ Cá nhân không được ủy quyền cho Công ty quyết toán, không được làm mẫu 02/UQ-QTT-TNCN mà phải tự đi quyết toán;

+ Cá nhân không được đăng ký giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc và không được tính giảm trừ gia cảnh cho người phụ thuộc khi tính thuế TNCN hàng tháng, quý hay quyết toán cuối năm;

+ Cá nhân không được xin hoàn thuếTNCN mà được bù trừ số thuế nộp thừa vào kỳ sau khi phát sinh thuế TNCN bị khấu trừ;

+ Doanh nghiệp bị xử phạt đối với hành vi khai không đầy đủ các nội dung trong hồ sơ thuế (Chi tiết theo Thông tư 166/TT-BTC).

2. Ảnh hưởng của người lao động không có MST tới thuế TNDN.

+ Trong trường hợp hồ sơ lao động vẫn đầy đủ theo quy định tại các văn bản về thuế TNDN thì chi phí lương của lao động thời vụ không có mã số thuế thu nhập cá nhân vẫn được xem là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN.

+ Tuy nhiên, trong trường hợp mà doanh nghiệp không kê khai thu nhập của các lao động thời vụ đầy đủ lên tờ khai quyết toán thuế TNCN thì các chi phí này có thể bị loại.

Căn cứ Điều 21, Thông tư 92/2015/TT-BTC quy định:

“Tổ chức, cá nhân trả thu nhập thuộc diện chịu thuế thu nhập cá nhân đối với thu nhập từ tiền lương, tiền công có trách nhiệm khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân và quyết toán thuế thu nhập cá nhân thay cho các cá nhân có ủy quyền không phân biệt có phát sinh khấu trừ thuế hay không phát sinh khấu trừ thuế. Trường hợp tổ chức, cá nhân không phát sinh trả thu nhập thì không phải khai quyết toán thuế thu nhập cá nhân.”

Như vậy, toàn bộ chi phí lương được hạch toán trong năm (hay nói cách khác là tất cả người lao động có tên trên bảng lương) đều phải đưa lên tờ khai quyết toán thuế TNCN cuối năm. Trong đó, thu nhập của các lao động có ký hợp đồng lao động trên 03 tháng được kê khai trên Phụ lục 05-1/BK-QTT-TNCN và thu nhập của các lao động không có hợp đồng hoặc lao động ký hợp đồng dưới 03 tháng được kê khai vào phụ lục 05-2/BK-QTT-TNCN.

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Ms Le-

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở Đống Đa: Phòng 815, tòa 15 tầng - B14 đường Phạm Ngọc Thạch, Đống Đa, Hn. (tầng 1 là Techcombank và KFC- gửi xe đi vào ngõ 65 Phạm Ngọc Thạch) - 0339.418.980
Cơ Sở Cầu Giấy: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở Linh Đàm: Phòng 610 - Chung cư CT4A2 Ngã tư Nguyễn Hữu Thọ, Nguyễn Xiển - Linh Đàm - Hoàng Mai - Hà Nội. - 0342.254.883
Cơ Sở Hà Đông: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

ĐT/Fax:024.668.36.337 - 0972.711.886 - 0912.485.883

Các bạn không ở Hà Nội có thể đăng ký khóa học online tại đây: KHÓA HỌC ONLINE

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN