Tin mới

Hệ thống thuedientu bị lỗi, có được gia hạn nộp thuế không?
Trong trường hợp Cổng thông tin điện tử của Tổng cục Thuế (thuedientu.gdt.gov.vn) bị lỗi trong ngày cuối cùng của thời...
Hướng dẫn về lập hóa đơn hàng tặng không thu tiền
Trong thế giới kinh doanh đầy cạnh tranh ngày nay, việc áp dụng các chương trình khuyến mại đã trở thành một yếu tố...
Khi nào cá nhân phải tự quyết toán thuế TNCN?
Căn cứ điểm d khoản 6 Điều 8 Nghị định 126/2020/NĐ-CP, điểm a khoản 2 Điều 25 Thông tư 111/2013/TT-BTC, Công văn...
Thu nhập ròng là gì? Chia sẻ cách tính thu nhập ròng
Thu nhập ròng là khái niệm quan trọng trong kinh doanh và sản xuất của một doanh nghiệp. Vậy thu nhập ròng là gì và ý...
Thuế môn bài có là chi phí được trừ khi tính thuế TNDN không?
Căn cứ tại Điều 6 Thông tư 78/2014/TT-BTC được sửa đổi bởi Điều 4 Thông tư 96/2015/TT-BTC quy định về các khoản chi...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Mua hàng mà không cần hóa đơn đầu vào trong trường hợp nào mà vẫn được khấu trừ vào chi phí thuế TNDN

15/12/2017 05:20

Thông thường khi đi mua hàng, người mua phải lấy hóa đơn về đưa cho kế toán để kế toán tập hợp lại những chi phí, hóa đơn đầu vào nhằm tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN. Tuy nhiên, cũng có một số trường hợp không cần có hoá đơn đầu vào mà vẫn được khấu trừ vào chi phí thuế TNDN như thường. Đó là những trường hợp sau:

Mua hàng mà không cần hóa đơn đầu vào trong trường hợp nào mà vẫn được  khấu trừ vào chi phí thuế TNDN

Trường hợp 1 : Mua hàng không cần lập hóa đơn nhưng được lập bảng kê

Mua hàng hóa không cần lập hóa đơn nhưng được lập bảng kê mua hàng theo Mẫu số 01/TNDN với một số mặt hàng đặc biệt sau:

  • Nếu hàng hoá mua là nông lâm thuỷ sản của người sản xuất hay đánh bắt trực tiếp bán ra.
  • Nếu hàng hoá mua là những sản phẩm thủ công được làm từ đay, cói, mây tre đan, nứa, rơm, vỏ dừa… hay những nguyên liệu tận dụng từ những sản phẩm nông nghiệp của người sản xuất thủ công, không kinh doanh trực tiếp bán ra.
  • Nếu mua đất đá, cát sỏi của những hộ cá nhân tự khai thác trực tiếp bán ra.
  • Nếu mua phế liệu của người trực tiếp thu nhặt.
  • Mua những tài sản hay dịch vụ của hộ cá nhân không kinh doanh trực tiếp bán ra.
  • Mua hàng hoá hay dịch vụ của cá nhân hộ kinh doanh (không bao gồm những trường hợp đã nếu bên trên) có mức doanh thu dưới mức doanh thu chịu thuế GTGT (100 triệu đồng/năm).

>>> Cách lập bảng kê hàng hóa dịch vụ mua vào.

>>> Các khoản chi được trừ và không được trừ để xác định thu nhập chịu thuế TNDN 2017

Trường hợp 2: Thuê địa điểm kinh doanh mà chi trả tiền điện, nước khi thỏa mãn các điều kiện:

Mua hàng mà không cần hóa đơn đầu vào trong trường hợp nào?

Ảnh : Mua hàng mà không cần hóa đơn đầu vào trong trường hợp nào?

  • Có hoá đơn tiền điện, tiền nước mang tên chủ nhà.
  • Có hợp đồng thuê nhà.
  • Có chứng từ thanh toán tiền điện nước.

=> Vẫn được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN

Trường hợp3. Trả lãi cho người cho vay là cá nhân

Với trường hợp trả lãi vay cho người cho vay là cá nhân và doanh nghiệp không có hoá đơn đầu vào mà chỉ có chứng từ chi trả lãi vay.

Lưu ý:  Khi doanh nghiệp chi trả lãi vay phải khấu trừ thuế thu nhập cá nhân trước khi chi trả lãi vay.

>>> Chi phí lãi vay được chấp nhận là chi phí hợp lý khi nào?

>>> Khoản trả lãi vay đầu tư vào DN khác có được tính vào chi phí được trừ không? - Kế toán Đức Minh

Trường hợp 4. Chi cho tài trợ y tế, giáo dục, chi làm nhà tình thương hay thiên tai

Với trường hợp này doanh nghiệp không cần hoá đơn đầu vào mà vẫn được khấu trừ vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN

>>> Khi nào thì không phải xuất hóa đơn khi mua hàng hóa, dịch vụ? – Kế toán Đức Minh

- Ngọc Anh –

 

 

 

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN