Tin mới

Những lưu ý về thời điểm lập hóa đơn năm 2023 – Kế toán Đức Minh.
Thời điểm lập hóa đơn năm 2023 có điều gì cần lưu ý? Cùng Kế toán Đức Minh tìm hiểu rõ hơn qua bài viết sau đây nhé!
Chủ doanh nghiệp có phải đóng BHXH bắt buộc không?
Người lao động trong doanh nghiệp là đối tượng tham gia bảo hiểm xã hội bắt buộc. Vậy cấp quản lý doanh nghiệp là giám...
Công việc về kế toán, nhân sự mà doanh nghiệp cần làm tháng 02.2023 – Kế toán Đức Minh.
Sang tháng 2 cần lưu ý những công việc về kế toán, nhân sự mà doanh nghiệp cần làm là gì? Cùng Đức Minh tìm hiểu rõ hơn...
Mức đóng bảo hiểm xã hội, BHYT, BHTN, BHTNLĐ-BNN bắt buộc năm 2023 – Kế toán Đức Minh.
Năm 2023, mức đóng bảo hiểm xã hội (BHXH); bảo hiểm y tế (BHYT); bảo hiểm thất nghiệp (BHTN); bảo hiểm tai nạn lao...
Hướng dẫn thủ tục nhận tiền hỗ trợ cho lao động mất việc, giảm giờ làm
Cùng với sự háo hức khi biết tin được hỗ trợ đến 03 triệu đồng/người, người lao động cũng rất tò mò về thủ tục để lao...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Mua lễ thắp hương tại văn phòng có được tính vào các khoản được trừ khi xác định thuế TNDN không?

06/12/2017 03:49

Đa số các doanh nghiệp vào ngày mồng 1, ngày rằm hàng tháng đều mua hoa quả, bánh kẹo về để thắp hương tại văn phòng . Tuy khoản chi không nhiều nhưng tính trên 1 năm thì đó cũng là con số không hề nhỏ. Vậy, liệu rằng khoản chi mua đồ lễ thắp hương đó có được tính vào các khoản được trừ khi xác định thuế TNDN không?

Mua lễ thắp hương tại văn phòng có được tính vào các khoản được trừ khi xác định thuế TNDN không?

1. Mua lễ thắp hương tại văn phòng có được tính vào các khoản được trừ khi xác định thuế TNDN không?

Theo Thông tư 78/2014/TT-BTC tại Điều 6, Khoản 1 quy định các khoản chi được trừ và không được trừ khi xác định thu nhập chịu thuế như sau:

"1.Trừ các khoản chi không được trừ nêu tại Khoản 2 Điều này, doanh nghiệp được trừ mọi khoản chi nếu đáp ứng đủ các điều kiện sau:

a) Khoản chi thực tế phát sinh liên quan đến hoạt động sản xuất, kinh doanh của doanh nghiệp

b) Khoản chi có đủ hóa đơn, chứng từ hợp pháp theo quy định của pháp luật.

c) Khoản chi nếu có hóa đơn mua hàng hóa, dịch vụ từng lần có giá trị từ 20 triệu đồng trở lên (giá đã bao gồm thuế GTGT) khi thanh toán phải có chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt.

Chứng từ thanh toán không dùng tiền mặt thực hiện theo quy định của các văn bản pháp luật về thuế giá trị gia tăng.”

=> Theo quy định trên thì do khoản chi phí đó không phục vụ cho hoạt động sản xuất kinh doanh của doanh nghiệp nên những khoản chi phí  cho mua hoa quả, bánh kẹo về để thắp hương và ongày rằm, mồng 1 sẽ không được tính vào chi phí được trừ khi tính thuế TNDN

>>> Các khoản chi được trừ và không được trừ để xác định thu nhập chịu thuế TNDN 2017

>>> Các khoản chi không được trừ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp

>>>  Lưu ý nhỏ về chi phí được trừ và không được trừ

2. Hạch toán kế toán khi mua đồ lễ thắp hương

 Hạch toán kế toán khi mua đồ lễ thắp hương

Hạch toán kế toán khi mua đồ lễ thắp hương

Khi phát sinh các chi phí mua đồ thờ, đồ cúng bạn hạch toán như sau:

Nợ TK 811

Có TK 111

 

* Lưu ý:

- Vì không được tính vào các khoản được trừ khi xác định thuế TNDN nên các phải loại chi phí này và gõ vào chỉ tiêu {B4} trên quyết toán thuế TNDN mẫu 03A/TNDN

- Ngọc Anh –

>>> Lưu ý nhỏ về chi phí được trừ và không được trừ

>>> Khoản trả lãi vay đầu tư vào DN khác có được tính vào chi phí được trừ không? - Kế toán Đức Minh

>>>Chi phí tham quan nghỉ mát có được tính vào chi phí được trừ trong năm đó không?

>>> 16 khoản chi phí không được tính vào chi phí hợp lý

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN