Tin mới

Hồ sơ bảo hiểm thất nghiệp cần những giấy tờ gì? Nộp ở đâu?
Điều kiện hưởng bảo hiểm thất nghiệp là gì ? Đăng ký hưởng bảo hiểm thất nghiệp ở đâu ? Hồ sơ, thủ tục, quy trình, cách...
Các thuật ngữ pháp lý mà doanh nghiệp hay nhầm lẫn, dễ gặp rủi ro
Doanh nghiệp cần lưu ý để tránh các rủi ro pháp lý sau này nên tìm hiểu về các thuật ngữ pháp lý khi làm hợp đồng hay...
Người lao động nên làm gì khi bị sa thải trái pháp luật? Kế toán Đức Minh.
Không phải cứ mắc lỗi là người lao động bị sa thải ngay và không phải chủ sử dụng lao động muốn sa thải lúc nào cũng...
Đóng bảo hiểm thất nghiệp bao lâu thì được hưởng trợ cấp?
Bên cạnh các điều kiện về hồ sơ người lao động cần phải đảm bảo thời gian đóng bảo hiểm thất nghiệp (BHTN) để được xét...
Tăng lương cơ sở từ 01/7/2023: Lương hưu, trợ cấp BHXH có tăng theo?
Từ ngày 01/7/2023, ngoài chính sách tăng lương cơ sở, các chính sách về lương hưu, trợ cấp bảo hiểm xã hội, người nghỉ...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Bàn về việc xuất hóa đơn quà tặng hội nghị khách hàng – Kế toán Đức Minh 

30/10/2017 11:01

Việc biếu tặng quà cáp trong các hội nghị, lễ hội khách hàng như một lời tri ân giữa doanh nghiệp đến các khách hàng diễn ra khá phổ biến. Tuy nhiên, việc tặng các món quà có giá trị và phải xuất hóa đơn làm cho các kế toán có phần hơi lúng túng.

Bàn về việc xuất hóa đơn quà tặng hội nghị khách hàng – Kế toán Đức Minh 

 

Theo quy định hiện hành kể cả việc bán hàng (kể cả giá trị nhỏ hơn 200 ngàn đồng), biếu tặng, khuyến mại ... hàng hóa hóa thì doanh nghiệp vẫn phải xuất hóa đơn, trừ hàng hóa luân chuyển nội bộ để tiếp tục quá trình sản xuất.

Tuy nhiên, việc xuất hóa đơn quà tặng cho từng khách hàng tại hội nghị khách hàng là việc không khả thi vì giá trị món hàng tương đối nhỏ mà số lượng khách hàng thì quá lớn. Chưa kể đến việc khá bất tiện cho khách hàng nhận quà mà phải ký tá vào nhiều chứng từ liên quan.

Vậy nên việc xuất hóa đơn quà tặng trong trường hợp này như thế nào? Có được gộp chung vào một hóa đơn khi kết thúc hội nghị hay không?

Theo Tổng cục thuế tại Công văn 1284/TCT-DNL ngày 05/04/2017, thì trong trường hợp như trên thì được phép ghi gộp chung vào một hóa đơn đối với quà tặng tại hội nghị

Theo đó, khi kết thúc hội nghị khách hàng, doanh nghiệp được xuất một hóa đơn ghi tổng số lượng và giá trị của số quà tặng thực tế phát sinh để hạch toán, kê khai và tính thuế.

Điều kiện để hóa đơn hợp lý:

- Chứng từ chứng minh có Hội nghị khách hàng, chương trình quà tặng.

- Danh sách khách mời, danh sách khách đã tặng quà.

- Trên hóa đơn ghi rõ quà tặng hội nghị khách hàng.

Các căn cứ pháp lý: Khoản 7, 9 Điều 3 Thông tư 26/2015/TT-BTC  ngày 27/02/2015:

- Người bán phải lập hóa đơn khi bán hàng hóa, dịch vụ, bao gồm cả các trường hợp hàng hoá, dịch vụ dùng để khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu ...

- Trường hợp khi bán hàng hóa, cung ứng dịch vụ từ 200.000 đồng trở lên mỗi lần, người mua không lấy hóa đơn hoặc không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế (nếu có) thì vẫn phải lập hóa đơn và ghi rõ “người mua không lấy hoá đơn” hoặc “người mua không cung cấp tên, địa chỉ, mã số thuế ...

- Đối với sản phẩm, hàng hóa, dịch vụ dùng để khuyến mại theo quy định của pháp luật về thương mại thì phải lập hoá đơn, trên hoá đơn ghi tên và số lượng hàng hoá, ghi rõ là hàng khuyến mại, quảng cáo, hàng mẫu và thực hiện theo hướng dẫn của pháp luật về thuế GTGT ..

- Ngọc Anh –

>>>Hạch toán chi phí quà tặng tết cho khách hàng và nhân viên

>>> Nhà nước nghĩ gì về vấn đề quà biếu tặng

>>> Muốn tri ân khách hàng thật ấn tượng bằng quà tặng bạn không thể bỏ qua bài viết sau

>>> Hướng dẫn về thuế TNDN và thuế GTGT với chi phí quà tặng cho khách hàng

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN