Tin mới

Doanh nghiệp có bắt buộc tăng lương hằng năm cho người lao động? Kế toán Đức Minh.
Tăng lương là điều người lao động nào cũng mong muốn. Nhưng doanh nghiệp có bắt buộc tăng lương hằng năm cho người lao...
Mức đóng thuế tiêu thụ đặc biệt là bao nhiêu? - KTĐM
Căn cứ Điều 5 Luật Thuế tiêu thụ đặc biệt 2008, căn cứ tính thuế tiêu thụ đặc biệt là giá tính thuế của hàng hóa, dịch...
Hướng dẫn ghi 10 nội dung bắt buộc có trong hợp đồng lao động – Kế toán Đức Minh.
Người lao động và doanh nghiệp được quyền thỏa thuận những nội dung trong hợp đồng lao động nhưng bắt buộc phải có 10...
Chính sách mới về bảo hiểm - tiền lương có hiệu lực tháng 10/2022 - KTĐM
Từ tháng 10/2022, nhiều quy định mới về tiền lương, chính sách bảo hiểm đối với công chức, viên chức, người lao động......
Khóa học Tin học văn phòng tại Hà Đông cho người bắt đầu
Bạn đang lo lắng vì chưa biết gì về máy tính có học được Tin học văn phòng hay không? Vậy thì hãy yên tâm, Kế toán Tin...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Cách xử lý hóa đơn sau khi phát hành

11/11/2014 10:51

Hóa đơn sau khi phát hành có sự sửa đổi theo quyết định thông tư mới nhất, khiến nhiều người lúng túng không biết xử lý ra sao? Đọc bài viết "Cách xử lý hóa đơn sau khi phát hành" mà Đức Minh xin chia sẻ dưới đây.

Cách xử lý hóa đơn sau khi phát hành

Sau khi lập hóa đơn và phát hành, bỗng có thông tin thay đổi về hóa đơn khiến bạn lúng túng không biết phải làm thế nào? Kế toán Đức Minh sẽ hướng dẫn bạn "Cách xử lý hóa đơn sau khi phát hành dưới đây"

Hoá đơn sau khi đã được phát hành lại có sự thay đổi về: địa chỉ, mã số thuế, cơ quan quản lý thuế... tuy nhiên quản lý, giám đốc của bạn vẫn muốn sử dụng số hoá đơn đã phát hành đó thì bạn phải xử lý như thế nào cho đúng với quy định và không bị phạt!

Kế toán Đức Minh phân ra các trường hợp xử lý như sau:



 1. Phải phát hành hoá đơn trước khi sử dụng đối với hoá đơn đặt in, tự in:

Theo quy định tại Điều 9 – Thông Tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 quy định về Hoá đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ thì:

Trước khi sử dụng hoá đơn: Phải lập và gửi Thông báo phát hành hoá đơn ( theo PL 3.5 – TT39) ít nhất 05 ngày , kèm theo hoá đơn mẫu ( trừ hoá đơn mua hoặc được cấp tại CQ thuế). Kể từ Thông báo phát hành hoá đơn lần 2 trở đi nếu không có sự thay đổi về nội dung và hình thức hoá đơn thì không phải gửi kèm hoá đơn mẫu!


Cùng xem chi tiết về: thông tư 39 mới nhất

Thông báo phát hành hoá đơn và hoá đơn mẫu phải được niêm yết rõ ràng ngay tại các cơ sở sử dụng hoá đơn để bán HH, DV trong suốt thời gian sử dụng hoá đơn

2. Sau khi phát hành hoá đơn mà có sự thay đổi địa chỉ, thay đổi mã số thuế, thay đổi cơ quan quản lý thuế

Theo quy định tại Điều 9 – Thông Tư 39/2014/TT-BTC ngày 31/03/2014 quy định về Hoá đơn bán hàng, cung ứng dịch vụ thì:

Nếu sau khi thông báo phát hành hoá đơn mà có sự thay đổi tên, địa chỉ nhưng không thay đổi mã số thuế và cơ quan thuế quản lý mà vẫn có nhu cầu sử dụng tiếp thì đóng dấu tên, địa chỉ mới vào bên cạnh địa chỉ cũ và làm Thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hoá đơn, gửi đến cơ quan thuế quản lý trực tiếp ( Mẫu 3.13_TT39)


Nếu sự thay đổi đó dẫn đến thay đổi CQ Thuế QL trực tiếp mà đơn vị không muốn sử dụng tiếp số hoá đơn đã phát hành chưa sử dụng hết thì làm thủ tục huỷ và thông báo kết quả huỷ hoá đơn với CQ thuế nơi chuyển đi. Còn nếu đơn vị vẫn muốn sử dụng tiếp số hoá đơn đã phát hành chưa sử dụng hết thì phải làm các thủ tục như sau:

– Phải nộp BCTHSDHĐ cho CQ thuế nơi chuyển đi
– Đóng dấu địa chỉ mới lên hoá đơn
– Gửi Bảng kê hoá đơn chưa sử dụng theo MS 3.10_TT39
– Thông báo điều chỉnh thông tin tại thông báo phát hành hoá đơn đến CQ thuế nơi chuyển đến ( nêu rõ số hoá đơn đã phát hành chưa sử dụng, sẽ sử dụng)

Nếu có vướng mắc gì liên quan tới kế toán và thuế thì bạn hãy liên hệ với KẾ TOÁN ĐỨC MINH để được tư vấn và hỗ trợ miễn phí!

Bài viết liên quan: "Cách xử lý trường hợp viết sai hóa đơn"


Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN