Tin mới

Xác định lỗ và chuyển lỗ khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp - KTĐM
Xác định lỗ và chuyển lỗ là việc rất quan trọng khi tính thuế thu nhập doanh nghiệp nhằm bảo số thuế phải nộp được xác...
Lịch nghỉ lễ Quốc khánh ngày 02/9/2022 - KTĐM
Thời gian gần đây, nhiều thành viên muốn biết trước lịch nghỉ lễ Quốc khánh ngày 02/9/2022 để sắp xếp thời gian đi về...
Nghị định 51/2022/NĐ-CP giảm 10% thuế nhập khẩu với xăng
Chính phủ vừa ban hành Nghị định 51/2022/NĐ-CP sửa đổi mức thuế suất thuế nhập khẩu ưu đãi đối với xăng. Cùng Kế toán...
Số ngày nghỉ hưởng chế độ ốm đau tối đa bao nhiêu ngày? Kế toán Đức Minh.
Đối với người lao động nghỉ chế độ ốm đau luôn thắc mắc sẽ được nghỉ bao lâu và được hưởng chế độ như thế nào? Cùng Kế...
02 trường hợp không giới hạn số giờ làm thêm đối với NLĐ – Kế toán Đức Minh.
Người sử dụng lao động chỉ được phép yêu cầu NLĐ làm thêm giờ khi có sự đồng ý của NLĐ và số giờ làm thêm được giới hạn...

Hình ảnh

Được tài trợ

nanoweb
Thông tin khác

Không thông báo tìm kiếm việc làm vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp?- KTĐM

20/05/2021 03:26

Trợ cấp thất nghiệp có vai trò quan trọng trong việc san sẻ gánh nặng kinh tế với người lao động trong thời gian chưa tìm được việc làm. Vậy để được hưởng trợ cấp thất nghiệp, có bắt buộc phải thông báo tìm kiếm việc làm hằng tháng không?

Không thông báo tìm kiếm việc làm vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp?- KTĐM

5 trường hợp không thông báo tìm việc vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp

Căn cứ Điều 52 và Điều 53 Luật Việc làm 2013, người đang hưởng trợ cấp thất nghiệp hằng tháng phải thông báo về việc tìm kiếm việc làm, nếu không thực hiện sẽ bị tạm dừng hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Tuy nhiên, theo hướng dẫn tại Điều 10 Thông tư 28/2a015/TT-BLĐTBXH, vẫn có trường hợp người lao động không cần thông báo tình hình việc làm hằng tháng vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp. Cụ thể như sau:

2. Người lao động đang hưởng trợ cấp thất nghiệp không phải thực hiện thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm nếu thời gian thông báo về việc tìm kiếm việc làm nằm trong khoảng thời gian mà người lao động thuộc một trong các trường hợp sau:

a) Nam từ đủ 60 tuổi trở lên, nữ từ đủ 55 tuổi trở lên;

b) Người lao động được xác định thuộc danh mục bệnh phải điều trị dài ngày có giấy xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền;

c) Nghỉ hưởng chế độ thai sản có xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền. Riêng đối với trường hợp nam giới có vợ chết sau khi sinh con mà phải trực tiếp nuôi dưỡng con thì giấy tờ xác nhận là giấy khai sinh của con và giấy chứng tử của mẹ;

d) Đang tham gia khóa học nghề theo quyết định của Giám đốc Sở Lao động – Thương binh và Xã hội và có xác nhận của cơ sở dạy nghề;

đ) Thực hiện hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo một công việc nhất định có thời hạn dưới 03 tháng.

Trong đó, hợp đồng lao động mùa vụ đã bị thay thế bằng hợp đồng lao động có thời hạn theo quy định của Bộ luật Lao động năm 2019. Đồng thời, một trong những căn cứ nhằm xác định trường hợp có việc làm tại Nghị định 61/2020/NĐ-CP để chấm dứt việc hưởng trợ cấp thất nghiệp là đã giao kết hợp đồng làm việc, hợp đồng lao động theo mùa vụ hoặc theo công việc nhất định có thời hạn từ đủ 01 tháng trở lên.

Do đó, để được hưởng trợ cấp thất nghiệp khi đã giao kết hợp đồng mới, người lao động phải đang trong thời gian thực hiện hợp đồng lao động có thời hạn dưới 01 tháng.

Như vậy, nếu thời gian thông báo tình hình việc làm thuộc các trường hợp sau, người lao động không cần thông báo vẫn được hưởng trợ cấp thất nghiệp:

(1) - Nam từ đủ 60 tuổi trở lên, nữ từ đủ 55 tuổi trở lên.

(2) - Người lao động được xác định thuộc danh mục bệnh phải điều trị dài ngày.

(3) - Nghỉ hưởng chế độ thai sản.

(4) - Đang tham gia khóa học nghề theo quyết định của Giám đốc Sở Lao động - Thương binh và Xã hội.

(5) - Thực hiện hợp đồng lao động có thời hạn dưới 01 tháng.

Thủ tục để không cần thông báo tìm việc mà vẫn hưởng trợ cấp

Cũng theo khoản 2 Điều 10 Thông tư 28/2015/TT-BLĐTBXH, để không cần thông báo tình hình việc làm hằng tháng, người lao động thuộc các trường hợp nêu trên cũng cần thực hiện đúng thủ tục sau để được hưởng trợ cấp thất nghiệp:

* Hồ sơ cần chuẩn bị:

- Thư đảm bảo hoặc Giấy đề nghị không thực hiện thông báo hằng tháng về việc tìm kiếm việc làm theo mẫu số 17 của Thông tư 28/2015.

- Bản chính hoặc bản sao có chứng thực một trong các giấy tờ:

Trường hợp (1): Không cần thêm giấy tờ.

Trường hợp (2): Giấy xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền.

Trường hợp (3): Xác nhận của cơ sở y tế có thẩm quyền. Riêng trường hợp lao động nam có vợ chết sau khi sinh con mà phải trực tiếp nuôi dưỡng con thì giấy tờ xác nhận là giấy khai sinh của con và giấy chứng tử của mẹ.

Trường hợp (4): Xác nhận của cơ sở dạy nghề mà người lao động đang tham gai khóa học.

Trường hợp (5): Hợp đồng lao động có thời hạn dưới 01 tháng.

* Nơi gửi hồ sơ: Trung tâm dịch vụ việc làm nơi đang hưởng trợ cấp thất nghiệp.

Phương thức nộp:

+ Nộp trực tiếp hoặc ủy quyền cho người khác nộp.

+ Nộp qua bưu điện.

* Thời hạn: 03 ngày làm việc kể từ ngày thuộc một trong các trường hợp trên.

Lưu ý: Sau khi hết thời hạn của một trong các trường hợp nêu trên, người lao động phải tiếp tục thực hiện thông báo về việc tìm kiếm việc làm theo quy định.

-st-

Với mục tiêu “Sự thành công của học viên là niềm tự hào của Đức Minh”, Công ty đào tạo kế toán và tin học Đức Minh là nơi đào tạo kế toán thực tế và tin học văn phòng uy tín và chuyên nghiệp nhất Hà Nội hiện nay. Đức Minh luôn sẵn sàng hỗ trợ hết mình vì học viên, luôn đồng hành cùng học viên trên bước đường đi tới thành công.

Lịch học dạy kèm linh động từ thứ 2 đến thứ 7 hàng tuần cho tất cả các học viên:

Ca 1: Từ 8h -> 11h30 * Ca 2: Từ 13h30 -> 17h * Ca 3: Từ 18h -> 20h

Bảng giá khóa học

TỔ CHỨC THI VÀ CẤP CHỨNG CHỈ CỦA VIỆN KẾ TOÁN ĐỨC MINH

Mọi chi tiết vui lòng liên hệ:

HỌC VIỆN ĐÀO TẠO KẾ TOÁN - TIN HỌC ĐỨC MINH

Cơ Sở 1: Tầng 2 - Tòa nhà B6A Nam Trung Yên - đường Nguyễn Chánh – Cầu Giấy HN - 0339.156.806
Cơ Sở 2: P902 tầng 9 tòa Licogi 12 . Số 21 Đại Từ - Đại Kim ( đối diện khu chung cư Eco Lake View) - Hoàng Mai - Hà Nội. ĐT / ZALO: 0342.254.883
Cơ Sở 3: Tầng 2, Nhà số 2, Ngõ 4 - Đường Nguyễn Khuyến - Văn Quán - Hà Đông - Hà Nội - 0339.421.606

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN