Tin mới

9 đối tượng sẽ được áp dụng tăng lương cơ sở từ ngày 01/07/2018
Thay thế Nghị định số 47/2017/NĐ-CP ngày 24/4/2017 bằng Nghị định số 72/2018/NĐ-CP ngày 15/05/2018 của Chính phủ quy...
Trách nhiệm của doanh nghiệp với người lao động khi giải thể doanh nghiệp
Bạn kí hợp đồng lao động với doanh nghiệp 2 năm nhưng không may công ty gặp vấn đề không thể tiếp tục duy trì kinh...
Cách tính thuế TNCN đối với lao động ký hợp đồng dưới 3 tháng - Kế toán Đức Minh.
Thuế Thu nhập cá nhân đối với những lao động ký hợp đồng dưới 3 tháng được tính như thế nào cho hợp lý? Bài viết dưới...
Sẽ rất phí phạm nếu bạn không biết các “THỦ THUẬT PHÍM TẮT” dành riêng cho dân kế toán
Là một kế toán – bạn thường xuyên phải làm việc với máy tính và luôn muốn hoàn thành công việc của mình nhanh mà vẫn...
Cách kiểm tra các tài khoản không có số dư và được phản ánh trên Báo cáo kết quả hoạt động kinh doanh - Kế toán Đức Minh
Đối với các tài khoản không có số dư thì khi phản ánh trên Báo cáo kết quả kinh doanh như thế nào? Căn cứ vào đâu để...

Hình ảnh

Được tài trợ

tuyendung 112doc nanoweb
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Hóa đơn chưa thanh toán có được khấu trừ thuế không ? – Kế toán Đức Minh.

25/12/2017 09:07

Khi mua hàng bất cứ Doanh nghiệp nào cũng phải nợ tiền hàng. Những hóa đơn đó Doanh nghiệp chưa thanh toán thì có được kê khai khấu trừ thuế không? Nếu đủ điều kiện hoàn thuế thì có được hoàn thuế không?Bài viết sau đây, Kế toán Đức Minh sẽ bàn về vấn đề này nhé!

Hóa đơn chưa thanh toán có được khấu trừ thuế không ? – Kế toán Đức Minh.

 

1. Các văn bản pháp luật

+ Tại điều 1 khoản 10 của Thông tư 26/2015/TT-BTC

+ Tại Điều 18, Khoản 1 của Thông tư 219/2013/TT-BTC quy định đối tượng được hoàn thuế GTGT

2. Hóa đơn chưa thanh toán có được khấu trừ thuế không?

– Khi thanh toán, cơ sở KD không có chứng từ thanh toán qua NH thì CSKD phải kê khai, điều chỉnh giảm số thuế GTGT đã được khấu trừ đối với phần giá trị hàng hóa, dịch vụ không có chứng từ thanh toán qua NH vào kỳ tính thuế phát sinh việc thanh toán bằng TM.

– Đối với HH-DV mua trả chậm, trả góp có giá trị mua từ hai mươi triệu đồng trở lên, CSKD căn cứ vào hợp đồng mua bằng văn bản, hoá đơn GTGT và chứng từ thanh toán qua NH, trả góp để kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

– Chưa có chứng từ thanh toán qua NH do chưa đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng thì CSKD vẫn được kê khai, khấu trừ thuế GTGT đầu vào.

– CSKD nộp thuế GTGT theo phương pháp khấu trừ thuế nếu có số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết trong tháng/quý thì được khấu trừ vào kỳ tiếp theo; trường hợp lũy kế sau ít nhất mười hai tháng tính từ tháng đầu tiên/ sau ít nhất bốn quý tính từ quý đầu tiên phát sinh số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết mà vẫn còn số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết thì cơ sở kinh doanh được hoàn thuế

Như vậy

– Những hóa đơn dn mua trả chậm nên chưa thanh toán thì dn vẫn được kê khai thuế GTGT đầu vào nếu hàng hóa đó chưa đến thời điểm thanh toán theo hợp đồng.

– DN phải kê khai điều chỉnh giảm số thuế GTGT được khấu trừ khi dn thanh toán mà không có chứng từ thanh toán qua ngân hàng đối với hàng hóa dịch vụ có giá trị trên 20 triệu đồng.

– DN không phải điều chỉnh giảm cho đến khi đến thời hạn thanh toán mà dn chưa thanh toán tiền hàng.

-DN được hoàn thuế GTGT khi dn có số thuế GTGT lũy kế sau ít nhất mười hai tháng tính từ tháng đầu tiên hoặc sau ít nhất bốn quý tính từ quý đầu tiên phát sinh số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết mà vẫn còn số thuế GTGT đầu vào chưa được khấu trừ hết thì cskd được hoàn thuế mà không phụ thuộc trong đó có số thuế GTGT của hàng hóa chưa thanh toán hoặc đã thanh toán tiền hàng.

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Huyen Babi-

 

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN


Được tài trợ

tuyendung 112doc