Tin mới

Cần phải đóng những loại thuế gì khi kinh doanh online?
Nộp thuế là trách nhiệm và nghĩa vụ của doanh nghiệp cũng như các cá nhân kinh doanh. Tuy nhiên, với sự phát triển mạnh...
Khi nhà tuyển dụng mãi im lặng khi thấy hồ sơ của bạn. Bạn nên làm gì?
Bạn có đang chán nản vì sau tất cả những nỗ lực nộp hồ sơ tìm việc cho nhà tuyển dụng, điều duy nhất bạn nhận được là...
Những quy định về hoàn thuế GTGT 2017
Khi nào doanh nghiệp được hoàn thuế GTGT và trong điều kiện như thế nào thì DN sẽ được hoàn lại? Bài viết sau đây của...
Những thắc mắc đơn giản nhất về BHXH mà nhiều người không biết.
Bảo hiểm xã hội là quyền lợi của mỗi người lao động mà bạn khi đã đi làm cần biết. Tiếp tục tập hợp những thắc mắc liên...
Cách xử lý khi hoá đơn viết sai ngày tháng theo quy định mới nhất năm 2017.
Với các trường hợp hoá đơn viết sai ngày tháng thì sẽ xử lý như thế nào và cách xử lý ra sao? Bài viết sau đây Kế toán...

Hình ảnh

Được tài trợ

Khuyến mãi lớn của MISA
Kiến thức kế toán cho người đi làm

Xuất hoá đơn GTGT công ty cung cấp nước như thế nào?

10/06/2017 12:21

Với các công ty cung cấp nước thì việc xuất hoá đơn có gì đặc biệt và cách xuất hoá đơn với các công ty này như thế nào? Bài viết sau đây, Kế toán Đức Minh sẽ hướng dẫn bạn đọc cụ thể như sau:

Xuất hoá đơn GTGT công ty cung cấp nước như thế nào?

 

1.Lập hoá đơn tiền nước.

Căn cứ theo quy định tại điểm a, khoản 2, Điều 16, Thông tư số 39/2014/TT-BTC ban hành ngày 31/3/2014 như sau:

Ngày lập hóa đơn GTGT đối với những hoạt động cung cấp điện sinh hoạt, nước sinh hoạt hay dịch vụ viễn thông, dịch vụ truyền hình thực hiện chậm nhất không quá 07 ngày kế tiếp kể từ ngày ghi chỉ số điện, nước tiêu thụ trên đồng hồ hoặc ngày kết thúc kỳ quy ước đối với việc cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình. Kỳ quy ước được dùng làm căn cứ tính lượng hàng hóa, dịch vụ cung cấp căn cứ thỏa thuận giữa đơn vị cung cấp dịch vụ viễn thông, truyền hình với người mua.

Căn cứ vào quy định trên thì tại tiêu thức “Ngày…tháng…năm” trên hóa đơn, ghi ngày lập hóa đơn. Ngày lập hóa đơn đối với hoạt động cung cấp nước sinh hoạt là trong vòng 07 ngày kể từ ngày chốt số nước tiêu thụ.

2.Cách lập hóa đơn

Doanh nghiệp có được hủy số hóa đơn không muốn sử dụng nữa không?

Căn cứ theo quy định tại thông tư số 39/2014/TT-BTC tại Điều 29, Khoản 2 về các trường hợp hủy hóa đơn như sau:

+ Tổ chức, hộ, cá nhân có hóa đơn không tiếp tục sử dụng phải thực hiện hủy hóa đơn. Thời hạn hủy hóa đơn chậm nhất là 30 ngày, kể từ ngày thông báo với cơ quan thuế.

Căn cứ theo quy định trên thì DN được hủy số hóa đơn không sử dụng đó. Công ty, doanh nghiệp cần làm thông báo huỷ hoá đơn với cơ quan thuế.

Bạn đọc có thể tham khảo thêm bài viết có liên quan

>>> Khi thực hiện nghiệp vụ bán hàng cần xuất những loại hoá đơn, chứng từ gì?

>>> Hoá đơn có cần đống dấu khi xuất hàng hoá từ kho hay không?

>>> Thu chi hộ kế toán có phải xuất hoá đơn không?

>>> Xuất hoá đơn GTGT vào thời điểm nào khi bán hàng hoá và cung cấp dịch vụ là hợp lý.

 

Kế toán Đức Minh chúc bạn đọc thành công!

-Huyen Babi-

 

  • Chia sẻ
Bình luận

BÀI VIẾT LIÊN QUAN